TỔNG HỢP [Review] Review tất cả các cook rom

Thảo luận trong 'ROM-OS' bắt đầu bởi angelsnow275, 24 Tháng hai 2013.

1. angelsnow275 Member

Mình lập topic này nhằm đưa ra các trải nghiệm về các bản room mà các bro trên vega viet đã cook.
    Mục đích: đưa ra các đánh giá chủ quan (cá nhân) về các tiêu chí
    1. Pin
    2. Hiệu năng
    3. Giao diện
    4. Phần mềm
    5. Trải nghiệm người dùng
    Thời gian review: mỗi room cần trải nghiệm ít nhất: sử dụng hầu hết các chức năng và cường độ sử dụng khác nhau nhằm đánh giá hiệu năng pin
    Rất mong được sự hỗ trợ từ mọi người trong trải nghiệm các bản room (show kèm link topic rom nhé) để mỗi người có đc sự lựa chọn cho mình bản room tốt nhất
    (cái này review thật nên mong các bác cook rom thông cảm, anh em đóng góp chân thành để mong có những bản room tốt hơn)
    tạm thời mình thấy trên vegaviet có 4 loại rom
    1. stock
    2. CM10
    3.Jellybam 4.1
    4. Miui
    start review với topic đang hot
    I. LION KING_V2 (Vui lòng Đăng Nhập hoặc Đăng Ký để nhìn thấy link)
    Máy: Sky a770k
    Pin: 1650 (có bạn dùng pin 2750 suốt ngày kêu pin t trâu lắm :))) trâu đỡ
    Ngày 1 (21/2): hý hửng lên vega thấy bản rom mới, kéo về thử flash xem thế nào nhưng ngại làm lại dữ liệu nên vất tạm, tối về up rom
    ấn tượng ban đầu là room từ stock nên ko có nhiều thay đổi do laucher giữ mặc định
    thử nghiệm vs những trải nghiệm ban đầu xảy ra một số khó khăn sau (mik là new mem nên có thể bị chửi là gà nhưng mình nghĩ hầu hết mn mới bắt đầu đều như mình)
    - ko setup được ngay 3g, mạng ban đầu là GPRS nên rất chậm chạp, có thể sử dụng wifi nhưng nchung hơi bất tiện cho bạn nào ko có
    - Vẫn còn khá nhiều ứng dụng hàn ko cần thiết và hoàn toàn có thể thay thế bằng ứng dụng bên ngoài (giảm bớt dung lượng bản rom)
    - phải sử dụng control panel để thay đổi mạng 3g <-> 2g khá là fức tạp cho các bạn mới bắt đầu :)
    - cpu set mặc định 1,5 cái này tùy mỗi người, mình đã set xuống 1ghz để tiết kiệm pin
    - Ứng dụng thời tiết khá đẹp nhưng theo cá nhân mình thích ứng dụng New&Weather mặc định của adroid hơn
    - Hạn chế của android 4.04 (hiệu năng pin chưa cao, ko có google now...)
    - 3g yếu, cái này là chủ quan, nhưng chỗ mình sử dụng room gốc 3g tạm chấp nhận, có thể down đc, nhưng room này 3g của mik gần như ko thể download được gì cả (2 ngày), mình phải dùng wifi để down
    Pin: mình nghe nhạc 1h, lướt web bằng wifi trong lúc nghe nhạc, sau đó chơi game fruit ninja khoảng 30'
    pin sụt còn 72%
    Đánh giá hiệu năng: tạm chấp nhận được (dùng 3g mình chưa thử được vì vẫn không thể down được, có thể do setting mạng, mình sẽ chỉnh lại và có review sớm nhất)
    KL: đây là 1 bản room tốt, theo cá nhân mình thì room stock có ưu điểm là nghe nhạc sướng hơn CM10 hay Jelly, Miui mik chưa thử, chạy ổn định hơn, tuy nhiên có cái sóng sánh 3g thì ko thực sự tốt, mình đã chơi thử các game nhẹ, game nặng chưa thử, hầu như mượt mà, ko có lag giật....hiệu năng pin đánh giá tốt :) sẽ update review
    ( các bạn post review và mình sẽ update link, rất mong nhận được sự giúp đỡ từ mn, tại mik cũng k thể test hết các bản room đc)

II. MIUI
    III. CM10 link(Vui lòng Đăng Nhập hoặc Đăng Ký để nhìn thấy link)
    Chân thành cảm ơn bạn, mik cũng xài bản này, cũng bản B được 2 ngày rồi
    mình gặp vấn đề vs flash
    Pin ở mức 32% dùng Camera 360 bật flash bị reset nguồn lập tức :( đã thử đi thử lại, đang sạc đầy pin để thử lại, sẽ confirm ae sớm nhất
    - Pin trâu, good, nhưng mik ko tìm thấy cái smassv2 đâu cả
    - thẻ nhớ sd mik vẫn nhận bt :)) đánh zá sơ bộ tương tự như bên trên, room này hay vcđ, cái touchwiz hơi củ chuối tý ạ :))

2. xdark Active Member

tất cả sao dc có 1 rom vậy bạn

3. agata13 Active Member

4. Hoang.Attacker Support Team

Kia là bài tổng hợp ROM, còn đây là review mà bạn

5. trannguyen Active Member

Có sai đươc video call không gọi viber không

angelsnow275 thích bài này.
  6. angelsnow275 Member

viber mình vẫn xài đc, gọi thì có vẻ ko được, có ai xài CM10 or jelly or MIUI làm 1 bài review cái nào

7. lilalila Member

Mình dùng thử 3G của rom này rồi bạn, mạng mobi, chỉ cần set APN là có thể dùng được ngay :D

8. whisky_vn Member

Rơm MiUi mình xin review nhanh.
    Setting hơi khó khi bạn quen với Setting stock rom hay cm10, Jb 4.1.
    Hàng tàu thế nên nó hay hỏi cài mấy cái app tàu (có thể tắt đi đc.) 1số app tải từ play store không đc vì báo lỗi không tương thích.
    Đc cái pin trâu. Trâu nhất trong tất cả các bản ROM Cook.
    Đang onl bằng đt nên không viết đc nhiều.

9. Đông Phong New Member

cách làm này rất hay, mình ủng hộ nếu cần mình sẽ giúp xây dựng box nhiệt tình hi

10. Hoa Quang Vinh Active Member

hi, pic này rất hay, mình cũng ủng hộ, mỗi người đóng góp 1 chút, một người ko thể làm được.

11. angelsnow275 Member

Nhận ra anh ko chú :)) hôm vùa về cầm con màu trắng của chú ngik thích thích rồi đấy :))

12. Hoa Quang Vinh Active Member

who ấy nhỉ? dùng vài hôm chán rùi, máu mỗi up rom nghịch, còn lại chẳng sài gì khác. =D
    ak nhận ra rùi, cu tú ak. he, đổi máy rùi ak, con kia bán chưa?? còn thì xem có để rẻ cho bạn được ko nào.

13. angelsnow275 Member

3g có tạm ổn ko bạn, vì mình xài viettel, 3g thực sự là yếu, chiều nay ko chịu đc đã phải chạy sang jellybam 4.1 fix all rồi, sẽ làm 1 bài review trong 1 2 ngày tới :)) chưa đánh já được hiệu năng nhưng cảm nhận ban đầu là room này khá good, là tổng hòa của stock và CM10

14. angelsnow275 Member

he2 :)) thôi cứ tạm ẩn danh trên này :)) sau này gặp rồi anh pê mờ, chỉ sợ lúc đó k xài dòng này nữa :))

15. lilalila Member

Mình xài gói MIU của Mobi, đôi lúc hơi chậm (bản thân cái 3g của mobi nó đã thế ~~) mà nói chung là cũng tạm ổn bạn ạ :D

16. angelsnow275 Member

Rất mong nhận đc sự zúp đỡ từ bác để tốc độ các bản review nhanh hơn :)

Đông Phong thích bài này.
  17. JungYongBin Active Member

Cả ngày giành chỗ mà chưa có time để review cho anh em, hy vọng anh em xem topic này như 1 nơi tham khảo tốt trước khi up rom, mọi review của mình đều được đánh giá bằng CẢM NHẬN KHÁCH QUAN nên hy vọng anh em ko yêu đừng nói lời cay đắng(thật sự ko dám phán gì ạ).
    Rom CM10 fix *101# perfect của bác huuphuong.226: Vui lòng Đăng Nhập hoặc Đăng Ký để nhìn thấy link
    Link bản rom đang dùng để review là : Bản B: Vui lòng Đăng Nhập hoặc Đăng Ký để nhìn thấy linkTích hợp smartassv2,pin chờ vô đối. facelock hoàn hảo....khuyết điểm khởi động chậm

Máy :sky a770k
    Pin:Zin 1650 mah đã chai sơ sơ.
    Mình dùng bản rom này được 3 ngày, chưa lâu nhưng có thể nói là tạm đủ để bản Rom ổn định cả hiệu năng lẫn pin, về pin thì bản này có thể nói là trâu nhất trong các bản cm 10 hiện trên diễn đàn,pin 3g(lướt wed, độ sáng auto,phòng tối ) là 3p/1%(có thể hơn với các bạn pin ngon, pin mình đã khá cũ và chai)wifi 4p/1%. Pin đều và ổn, hiện tượng pin ảo rất ít xảy ra(ko phải là ko có nhưng chỉ tầm 3-5%),pin chờ bản này cũng rất tốt, khoảng 8H hao 5%(only gsm).Bản này đã tích hợp được smartass v2 nên pin anh em chắc ko phải lo, Rom dc cook trên jellybam nên hiệu năng đồ họa rất cao, rom chạy mượt mà tất cả các chức năng 3g wifi đều rất tốt(wifi vẫn phải tắt bật lại lúc kết nối lần đầu hoặc để tự kết nối thì rất lâu,khi kết nối rồi thì chạy ổn), Chiến game 3d 2d đều ngon(đã test Alphalt 6, dead trigger, chém chuối và bắn chim không gian).

Nhược Điểm:
    -Smartassv2 hoạt động ko ổn định(reset máy là mất,cái này có vài anh em đã confirm và mình cũng bị nhưng chưa thấy bác huuphuong.226 cho giải pháp )
    -Khởi động chậm
    -Thi thoảng reset mất sóng, rs lần nữa có sóng
    -Ko kết nối được thẻ nhớ ngoài khi cắm cáp usb(cái này mình bị)
    -Ko load nhạc ảnh phim từ thẻ nhớ(chưa thấy ai confirm, hay đây là lỗi chung của cm 10 nên ko ai nói nhỉ ?,mình cũng mới từ samsung chuyển qua nên chưa biết cm10 sky dính những lỗi chung gì nữa)

Nói chung là pin ngon sóng sánh ngon lành, anh em down về cảm nhận ạ !

angelsnow275 and Đông Phong like this.
  18. Đông Phong New Member

mình thì không dùng các máy, nhưng mình sẽ hỗ trợ re up lại các bản rom một cách nhanh nhất... hihi

angelsnow275 and konicahp like this.
  19. xsoftdesigner Member

Phán như thánh

20. angelsnow275 Member

Phán như thánh là tn ạ, mục đích mình đã nêu trên, nếu bạn ko thích có thể lượn, mọi người cùng đóng góp những review cá nhân sẽ là kinh nghiệm để những người mới lựa chọn rom

Cộng đồng trên facebook